mic
Câu hỏi:
Xin giải quyết thắc mắc
Tôi là Công dân xã Quỳnh Hoàng. Vào thời gian từ thứ 4 tới thứ 6 tức 19-21/6/2019 ubnd xã Quỳnh Hoàng bị tê liệt hệ thống công chứng tư pháp, lý do đồng chí Nguyện đi Tập huấn. Vậy tôi muốn hỏi. Thời gian đó công dân có việc cần giải quyết phải làm thế nào, hay năng lực cán bộ xã Q.Hoàng không đủ để thay vị trí đ/c Nguyện khi đ/c đó đi vắng. Chẳng lẽ 1 hệ thống tư pháp của 1 xã lại được phép tê liệt trong 3 ngày làm việc, trong khi đ/c đó đảm nhiệm vị trí cán bộ sử lý 1 cửa của xã Tôi. Xin cảm ơn
  • Được biết thời gian từ 19 - 21/6/2019 đồng chí Nguyện đi tập huấn theo lịch triệu tập của tỉnh. Việc công chứng của công dân theo quy định tại Điều 5 nghị định 23/2015/NĐ-CP quy định thẩm quyền và trách nhiệm chứng thực thì việc thực hiện chứng thực được thực hiện tại UBND cấp xã, phòng tư pháp và các phòng công chứng. Do vậy khi đồng chí Nguyện đi vắng thì công dân có thể sang xã khác; lên phòng Tư pháp hoặc đến các phòng công chứng để thực hiện việc chứng thực trên. Mặt khác việc thực hiện công chứng, chứng thực đòi hỏi cán bộ thực hiện phải có trình độ am hiểu về luật nhất định và có nghiệp vụ về công chứng, chứng thực; Cán bộ công chức cấp xã mỗi đồng chí có một trình độ chuyên môn phù hợp với việc thực hiện chuyên môn riêng vì vậy khi đồng chí Nguyện đi vắng  thì cán bộ khác không thể có chuyên môn để đảm nhận nhận được nhiệm vụ tham mưu cho lãnh đạo xã thực hiện việc công chứng chứng thực theo đúng quy định.  
    21/06/2019  | 
Gửi ý kiến bình luận
Change the CAPTCHA codeSpeak the CAPTCHA code